Có thể nhờ người thân đứng tên trên giấy ủy quyền sang tên xe máy?

Tên đầy đủ: Tỷ Ngân
Số điện thoại: 0877312xxx
Email: tyngaxxx@gmail.com

Mã số câu hỏi: HTPL42675

Câu hỏi:

Hôm nay em vừa ra quân có mua xe máy cũ ở tiệm cầm đồ. Em định gặp chủ cũ để làm thủ tục sang tên xe máy thì gia đình của người chủ cũ nói không liên lạc được. Vậy em có thể nhờ người thân trong gia đình chủ xe đứng tên giấy ủy quyền sang tên xe máy được không ạ? Xin cảm ơn.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Bộ luật dân sự 2015

2. Nội dung tư vấn

Nếu người thân trong gia đình có Giấy uỷ quyền bán xe thì bạn có quyền ký hợp mua bán xe với người được uỷ quyền.

Nếu người bán xe không phải là chủ xe, không có giấy uỷ quyền thì bạn không nên ký hợp đồng mua bán xe vì người bán trong trường hợp này không có quyền của chủ tài sản quy định tại Điều 194 Bộ luật dân sự 2015. 

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam