Có phải thay đổi sổ đỏ khi đổi từ CMND sang CCCD gắn chíp?

Tên đầy đủ: Anh Đào Lê Thị
Số điện thoại: 0979077xxx
Email: lethianhdao0xxx@gmail.com

Mã số câu hỏi: HTPL42643

Câu hỏi:

Chào luật sư, em ở TP. Hồ Chí Minh ạ. Xin Luật Sư cho em hỏi: Em đổi từ CMND sang CCCD có gắn chip thì có cần đổi lại giây tờ nhà ko ạ?Trân trọng cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật Căn cước công dân 2014

- Thông tư 06/2021/TT-BCA 

2. Nội dung tư vấn

Câu hỏi của bạn cũng là câu hỏi của rất nhiều người băn khoăn sau khi thông tin mẫu thẻ CCCD gắn chip được công bố: Liệu rằng CMND, thẻ CCCD mã vạch đã được cấp trước đây có còn giá trị sử dụng, các loại giấy tờ có phải thay đổi theo số CCCD mới không?

Theo Thông tư 06/2021/TT-BCA của Bộ Công an quy định về mẫu thẻ Căn cước công dân (CCCD) gắn chip chính thức có hiệu lực thi hành kể từ ngày 23 tháng 01 năm 2021 và thay thế Thông tư số 06/2021/TT-BCA  ngày 16 tháng 11 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định về mẫu thẻ Căn cước công dân, Thông tư số 33/2018/TT-BCA ngày 10 tháng 10 năm 2018 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 61/2015/TT-BCA ngày 16 tháng 11 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định về mẫu thẻ Căn cước công dân.

Tại khoản 2 và 3 Điều 4 Thông tư 06/2021/TT-BCA quy định:

“…

2. Thẻ Căn cước công dân đã được cấp trước ngày Thông tư này có hiệu lực vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định; khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ Căn cước công dân theo quy định tại Thông tư này.

3. Các loại giấy tờ có giá trị pháp lý đã phát hành có sử dụng thông tin từ thẻ Căn cước công dân được cấp trước ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành thì vẫn nguyên hiệu lực pháp luật.

…”

Như vậy theo Thông tư 06/2021/TT-BCA dù phát hành thẻ CCCD gắn chip nhưng thẻ CMND, CCCD gắn mã vạch đã cấp trước ngày 23/01/2021 nếu còn nguyên vẹn và còn thời hạn sử dụng thì vẫn có giá trị sử dụng bình thường cho đến khi hết hạn.

Các loại giấy tờ có giá trị pháp lý đã phát hành có sử dụng thông tin từ CMND, thẻ CCCD gắn mã vạch vẫn có nguyên hiệu lực pháp luật.

Như vậy việc bạn đổi từ CMND sang CCCD có gắn chip thì không cần đổi lại giây tờ nhà.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam